ภาษาจีนกลางในสิงคโปร์ ![article](lib_icon/icon0001.gif)
ภาษาจีนกลางในสิงคโปร์
|
![](https://www.riansingapore.com/images/1201679924/30.jpg) |
|
ภาษาจีนกลางก็เป็น 1 ใน 4 ภาษาราชการที่ใช้ในประเทศสิงคโปร์ นอกจากภาษาอังกฤษแล้ว คนสิงคโปร์ส่วนใหญ่ก็สามารถพูดภาษาจีนกลางได้อีกภาษาด้วยซึ่งเป็นผลมาจากการที่รัฐบาลสิงคโปร์ ได้รณรงค์ให้ชาวสิงคโปร์เชื้อสายจีนหันมาพูดภาษาจีนกลางแทนที่ภาษาจีนท้องถิ่น เช่น ฮกเกี้ยน แต้จิ๋ว กวางตุ้ง ตั้งแต่ปี 1979
ต่อมาในปี 1990 ได้รณรงค์ให้คนหนุ่มสาวและคนวัยทำงานซึ่งเป็นคนยุคใหม่หันมาพูดภาษาจีนกลางกันให้มากขึ้นเพื่อสร้างให้คนสิงคโปร์มีข้อได้เปรียบในเวทีการค้าระดับโลกคือประชากรสามารถพูดได้ทั้งภาษาจีนกลางและภาษาอังกฤษ
ทุกวันนี้นักเรียนชาวสิงคโปร์โดยเฉพาะเชื้อสายจีน มักเลือกเรียนภาษาจีนกลางในฐานะภาษาที่สอง (Second Language) กันตั้งแต่ชั้นอนุบาล โดยจะเรียนควบคู่กับภาษาอังกฤษในฐานะภาษาแรก (First Language)
หลายครอบครัวในสิงคโปร์ พ่อแม่ลูกใช้ภาษาจีนกลางพูดคุยกันในบ้าน จากการสำรวจของสำนักงานสถิติแห่งชาติของสิงคโปร์ เมื่อปี 2000 พบว่าประชากรประมาณ 1 ล้านคนจากที่สำรวจทั้งหมด 2.8 ล้านคนใช้ภาษาจีนกลางพูดคุยกันภายในครอบครัว
ในที่ทำงานหลายแห่ง หากไม่นับภาษาอังกฤษแล้ว ภาษาจีนกลางก็เป็นอีกภาษาหนึ่งที่นิยมใช้กันมาก เช่น การติดต่อธุรกิจและการติดต่อลูกค้า ขณะที่ในหน่วยงานราชการภาษาจีนกลางมักใช้ควบคู่กับภาษาอังกฤษเสมอ เช่น เอกสารทางราชการ เป็นต้น
|
![](https://www.riansingapore.com/images/1201679924/DSC00629.JPG) |
![](https://www.riansingapore.com/images/1201679924/update (42).jpg) |
![](https://www.riansingapore.com/images/1201679924/05.jpg) |
|
|
|
เข้าใจสิงคโปร์ ก่อนมาเรียนที่สิงคโปร์