dot
dot


ค่าครองชีพระดับกลางๆ article

Cost of Living

 

เรียนต่อต่างประเทศกับปัญหาค่าครองชีพสูง

นักเรียนไทยที่มีโอกาสไปเรียนต่อต่างประเทศ เชื่อว่าหลายคนมีความต้องการให้เวลาทั้งหมดกับการทุ่มเทในการเรียนเพื่อตักตวงความรู้มาให้มากที่สุด ขณะเดียวกันชีวิตความเป็นอยู่ระหว่างเรียนก็ต้องการให้สะดวกสบายใกล้เคียงกับตอนอยู่เมืองไทยมากที่สุด

แต่ในความเป็นจริง นักเรียนไทยที่ไปเรียนต่อในต่างประเทศไม่ได้มีชีวิตเช่นนั้นทุกคน เพราะค่าครองชีพในต่างประเทศสูงมาก สูงมากจนหลายคนต้องเลือกที่จะลดเวลาเรียนและลดเวลาพักผ่อนของตัวเองเพื่อไปทำงานพิเศษ หลายคนต้องลดคุณภาพชีวิตส่วนตัวเพื่อลดค่าใช้จ่าย เช่น ต้องทำอาหารทานเองสลับกับการทานบะหมี่กึ่งสำเร็จรูปและในบางมื้ออาจต้องซื้อแซนด์วิชซึ่งราคาถูกมารับประทาน

 

 

เรียนต่อสิงคโปร์กับค่าครองชีพที่ไม่แพงมากนัก

นี่คือเหตุผลหนึ่งที่ทำให้นักเรียนไทยเลือกมาเรียนต่อที่สิงคโปร์ เพราะค่าครองชีพในสิงคโปร์แม้ว่าจะไม่ถูก แต่ก็ไม่แพงมากจนนักเรียนไม่กล้าซื้ออะไร ทำให้นักเรียนไทยยังสามารถทุ่มเทให้กับการเรียนเต็มที่และยังคงมีคุณภาพชีวิตตามมาตรฐานทั่วไปโดยไม่ต้องกังวลกับค่าใช้จ่ายมากนัก

ยกตัวอย่างให้เห็นภาพคือ นักเรียนไทยที่สิงคโปร์เกือบแทบทั้งหมดซื้ออาหารจานเดียวตามศูนย์อาหารทานทุกมื้อ เพราะราคาอาหารจานเดียว เช่น ข้าวหมูแดง ข้าวมันไก่ ราดหน้า ก๋วยเตี๋ยว ราคาคิดเป็นเงินไทยจานละ 75-100 บาทซึ่งนักเรียนไทยยังกล้าซื้อในราคานี้ เพราะหากเทียบกับราคาอาหารในศูนย์อาหารของศูนย์การค้าพารากอนในไทยแล้ว ราคาแพงกว่าเล็กน้อยเท่านั้น

เพื่อให้เห็นภาพรวมของค่าครองชีพในสิงคโปร์ได้ชัดเจนขึ้น เรียนสิงคโปร์ดอทคอม จึงได้ไปสำรวจค่าครองชีพตามตลาดและซุปเปอร์มาร์เกตในย่านต่างๆ โดยจะเปรียบเทียบกับค่าครองชีพในไทยเพื่อให้นักเรียนและผู้ปกครองมีข้อมูลก่อนตัดสินใจไปเรียนต่อสิงคโปร์

                                           

 

รายการสินค้าและบริการของสิงคโปร์

 

 

ราคา/เหรียญสิงคโปร์

 

คิดเป็นเงินบาท

ที่อัตราแลกเปลี่ยน

X 25 บาท

 

 

ราคาสินค้าและบริการของไทย / บาท

 

ข้าวหอมมะลิขนาด

ถุง 5 กิโลกรัม

 

ถุงละ 6.80-9.35

 

ถุงละ 170-233

 

ถุงละ 175-225

 

นมจืดขนาด 2 ลิตร

 

 

ขวดละ 5.35-5.95

 

ขวดละ 133-148

 

ขวดละ 82-84

 

บะหมี่กึ่งสำเร็จรูปขนาด

85 กรัมจำนวน 1 แพ็คซึ่งมี 5 ห่อ

 

แพ็คละ 1.85-2.35

 

แพ็คละ 46-58

 

แพ็คละ 29

(ราคาขนาด 90 กรัมซึ่งมี 4 ห่อ)

 

แตงโมขนาด

4-4.5 กิโลกรัม

 

ลูกละ 4.20

 

ลูกละ 105

 

 

 

น้ำอัดลมขนาด

1.5 ลิตร

 

ขวดละ 2-2.10

 

ขวดละ 50-52

 

ขวดละ 23-25

 

น้ำเปล่าขนาด

1.5 ลิตร

 

ขวดละ 0.70-1.05

 

ขวดละ 17-26

 

ขวดละ 13-14

 

สบู่น้ำปาล์มโอลีฟ

ขนาด 750 มิลลิลิตร

 

ขวดละ 6.85

 

ขวดละ 171.25

 

ขวดละ 152

 

ยาสระผมซันซิล

ขนาด 700 มิลลิลิตร

 

ขวดละ 10.80

 

ขวดละ 270

 

ขวดละ 138

 

ยาสีฟันดาร์ลี

ขนาด 175 กรัม

 

หลอดละ 2.60

 

หลอดละ 65

 

หลอดละ 46 (ขนาด 200 กรัม

 

ข้าวหมูแดง

และข้าวมันไก่

 

จานละ 3-3.5

 

จานละ 75-87

 

จานละ 30-35

 

ค่ารถเมล์ปรับอากาศ

 

 

ต่ำสุด 0.73

สูงสุด 1.96

 

 

ต่ำสุด 18

สูงสุด 49

 

ต่ำสุด 11

สูงสุด 23

 

ค่ารถไฟฟ้า

บุคคลทั่วไป

 

 

ต่ำสุด 0.73

สูงสุด 2.21

 

 

ต่ำสุด 18

สูงสุด 55

 

ต่ำสุด 16

สูงสุด 40

 

ค่าโทรศัพท์มือถือ

แบบเติมเงิน

 

 

นาทีละ 0.16

สำหรับวันธรรมดา

เวลา 7 โมงเช้าถึง 2 ทุ่ม

 

นาทีละ 0.08

สำหรับวันธรรมดา

เวลาหลัง 2 ทุ่ม-7 โมงเช้า

และวันเสาร์-อาทิตย์

ตลอดวัน

 

 

นาทีละ 4

สำหรับวันธรรมดา

เวลา 7 โมงเช้าถึง 2 ทุ่ม

 

นาทีละ 2

สำหรับวันธรรมดา

เวลาหลัง 2 ทุ่ม-7 โมงเช้า

และวันเสาร์-อาทิตย์

ตลอดวัน

 

นาทีละ 1

หมายเหตุ:  สินค้าอุปโภคและบริโภคของสิงคโปร์ได้สำรวจที่ห้าง Fair Price ส่วนของไทยได้สำรวจที่ห้าง Bic C ซึ่งสำรวจ ณ วันที่ 1 กรกฎาคม 2555

 

ข้อมูลและภาพในเว็บไซด์นี้ได้จัดทำขึ้นและเรียบเรียงข้อมูลโดย “เรียนสิงคโปร์ดอทคอม” ดังนั้นขอความกรุณามิให้ทำการคัดลอก ทำซ้ำ ดัดแปลง ข้อมูลและภาพในเว็บไซด์นี้ เนื่องจากเป็นลิขสิทธิ์ของ เรียนสิงคโปร์ดอทคอม ขอขอบพระคุณที่ให้ความร่วมมือ

 




ทำไมถึงเลือกเรียนที่สิงคโปร์

ได้เรียนรู้ภาษาจีนกลาง article
อยู่ใกล้บ้าน article
ความปลอดภัยสูง article
ใช้ภาษาอังกฤษในห้องเรียน article
มาตรฐานการศึกษาสิงคโปร์ article